'ปาเกียว' รับแพ้หมดทางสู้ ขอเวลาพักฟื้นก่อนคิดแขวนนวม

Chigaru

• 2337
  • ข้อความส่วนตัว (ออฟไลน์)

แมนนี ปาเกียว นักชกจอมเก๋าชาวฟิลิปปินส์ ยังขออุบอนาคตเป็นความลับ หลังแพ้คะแนน ยอร์เดนิส อูกัส จาก คิวบา อย่างเป็นเอกฉันท์ 113-115, 112-116, 112-116 ชวดทวงแชมป์ รุ่นเวลเตอร์เวต ของสมาคมมวยโลก (WBA) วันเสาร์ที่ 21 สิงหาคม ตามเวลาท้องถิ่น สหรัฐอเมริกา

ปาเกียว วัย 42 ปี ยอมรับก่อนขึ้นสังเวียน ที-โมไบล์ อารีนา มหานคร ลาส เวกัส ยังไม่แน่ใจว่า ไฟต์ปะทะ อูกัส วัย 35 ปี เป็นไฟต์สุดท้ายของอาชีพ

"เดอะ แพ็คแมน" แตกต่างจากไฟต์ล่าสุด พบ คีธ เธอร์แมน ราว 2 ปีก่อน ไม่สามารถแก้ทางมวยตั้งรับแล้วรอสวนของ อูกัส เจ้าของเหรียญทองแดง โอลิมปิก 2008 ตลอด 12 ยก

อูกัส ไม่ได้มีเพียงหมัดแย็บ คุมสถานการณ์ด้วยช่วงแขนที่ยาวกว่า แต่ยังตอบโต้ด้วยหมัดขวาอันแม่นยำ สร้างความหนักใจแก่ ปาเกียว จนจบไฟต์

อดีตแชมป์ 8 รุ่นน้ำหนัก กล่าว "มันเป็นการชกที่ยากลำบาก สำหรับการปรับเปลี่ยนแผนรับมือทางมวยของเขา และผมคิดว่านั่นเป็นปัญหาของผม เพราะผมไม่สามารถทำได้"

ขณะเดียวกัน ปาเกียว ปฏิเสธตอบคำถามจะแขวนนวมทันทีหรือไม่ "ผมยังไม่รู้ อันดับแรกขอให้ผมได้พักผ่อนสบายๆ เสี่ยก่อน แล้วค่อยตัดสินใจว่า จะมีไฟต์ต่อไปหรือไม่"